Có được góp vốn thành lập công ty bằng quyền sử dụng đất?

0

Để thành lập công ty, doanh nghiệp phải đăng ký số vốn điều lệ được góp bởi các thành viên công ty. Theo quy định, có được góp vốn lập công ty bằng quyền sử dụng đất không? Cùng HILAW tìm hiểu chi tiết qua bài viết này.


1. Có được góp vốn lập công ty bằng quyền sử dụng đất không?

Khoản 1 Điều 34 Luật doanh nghiệp 2020 quy định về các loại tài sản có thể góp vốn như sau: Tài sản góp vốn là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, quyền sử dụng đất, quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

Vậy các thành viên công ty hoàn toàn có thể góp vốn lập công ty bằng quyền sử dụng đất.

Với từng loại hình doanh nghiệp, pháp luật quy định về trình tự, thủ tục góp vốn khác nhau. Với với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo Điểm a Khoản 1 Điều 35 Luật Doanh nghiệp 2020.

Tuy nhiên để góp vốn vào công ty bằng giá trị quyền sử dụng đất, cần phải xem xét các điều kiện về quyền sử dụng đất quy định tại Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 như sau:

+ Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại Khoản 1 Điều 168 của Luật này;

+ Đất không có tranh chấp;

+ Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

+ Trong thời hạn sử dụng đất.

Hình minh họa. Có được góp vốn thành lập công ty bằng quyền sử dụng đất?

2. Trình tự, thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất

Bước 1: Chuẩn bị và nộp hồ sơ thực hiện thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất

Người thực hiện việc góp vốn chuẩn bị một bộ hồ sơ và nộp tại văn phòng đăng ký đất đai thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện, quận hoặc chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai thuộc Sở Tài nguyên môi trường.

1. Đơn đề nghị đăng ký biến động (Bản chính – theo mẫu);

2. Hợp đồng góp vốn đã được cơ quan công chứng chứng nhận (bản chính);

3. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của người góp vốn (bản chính);

4. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép đầu tư hoặc Quyết định thành lập của tổ chức nhận góp vốn (bản sao);

5. Trường hợp góp vốn bằng quyền sử dụng một phần thửa đất thì ngoài những giấy tờ nêu trên, tổ chức phải nộp thêm trích đo địa chính thửa đất do Văn phòng Đăng ký đất đai hoặc đơn vị có tư cách pháp nhân về đo đạc lập, được Sở Tài nguyên và Môi trường thẩm định (bản chính).

Bước 2: Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định; xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

Bước 3: Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm trả giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người chủ sử dụng đất.

5/5 - (1 bình chọn)


 
LƯU Ý: Nội dung bài viết trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung bài viết trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: info@hilaw.vn
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM
Để lại bình luận