Doanh nghiệp được hạch toán lỗ trong bao lâu?

0

Chủ doanh nghiệp đều biết khi phát sinh lợi nhuận trước thuế sẽ phải thực hiện nghĩa vụ thuế, nộp thuế thu nhập doanh nghiệp. Cùng với đó, rất nhiều câu hỏi của chủ sở hữu doanh nghiệp liên quan tới nội dung: doanh nghiệp được quyền hạch toán lỗ bao lâu? Cùng HILAW tìm hiểu vấn đề này qua bài viết dưới đây


1. Doanh nghiệp được hạch toán lỗ bao lâu?

Theo quy định pháp luật thuế hiện hành, không có quy định về việc doanh nghiệp được phép lỗ trong bao nhiêu năm mà chỉ có quy định là doanh nghiệp chỉ được phép chuyển lỗ liên tục trong vòng 5 năm.

Lỗ hay lãi do thực tế phát sinh của doanh nghiệp căn cứ vào số liệu doanh thu và chi phí được trừ khi tính thuế. Doanh nghiệp có trách nhiệm khai thuế và chịu trách nhiệm liên quan tới số liệu kê khai của đơn vị mình. Trường hợp sau thanh tra, kiểm tra, cơ quan thuế phát hiện doanh nghiệp kê khai sai, doanh nghiệp sẽ bị truy thu thuế và phạt vi phạm hành chính.


2. Doanh nghiệp được phép chuyển lỗ liên tục trong vòng 5 năm.

Theo quy định tại Điều 9 Thông tư 78/2014/TT-BTC, được sửa đổi bổ sung theo điều 7 Thông tư 96/2015/TT-BTC  về xác định lỗ và chuyển lỗ thì

– Lỗ phát sinh trong kỳ tính thuế là số chênh lệch âm về thu nhập tính thuế chưa bao gồm các khoản lỗ được kết chuyển từ các năm trước chuyển sang.

– Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì chuyển toàn bộ và liên tục số lỗ vào thu nhập (thu nhập chịu thuế đã trừ thu nhập miễn thuế) của những năm tiếp theo. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Ví dụ 12: Năm 2013 DN A có phát sinh lỗ là 10 tỷ đồng, năm 2014 DN A có phát sinh thu nhập là 12 tỷ đồng thì toàn bộ số lỗ phát sinh năm 2013 là 10 tỷ đồng, DN A phải chuyển toàn bộ vào thu nhập năm 2014.

Ví dụ 13: Năm 2013 DN B có phát sinh lỗ là 20 tỷ đồng, năm 2014 DN B có phát sinh thu nhập là 15 tỷ đồng thì:

+ DN B phải chuyển toàn bộ số lỗ 15 tỷ đồng vào thu nhập năm 2014;

+ Số lỗ còn lại 5 tỷ đồng, DN B phải theo dõi và chuyển toàn bộ liên tục theo nguyên tắc chuyển lỗ của năm 2013 nêu trên vào các năm tiếp theo, nhưng tối đa không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

– Doanh nghiệp có số lỗ giữa các quý trong cùng một năm tài chính thì được bù trừ số lỗ của quý trước vào các quý tiếp theo của năm tài chính đó. Khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp, doanh nghiệp xác định số lỗ của cả năm và chuyển toàn bộ và liên tục số lỗ vào thu nhập chịu thuế của những năm tiếp sau năm phát sinh lỗ theo quy định nêu trên.

– Doanh nghiệp tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập theo nguyên tắc nêu trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ toàn bộ và liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Trường hợp cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp xác định số lỗ doanh nghiệp được chuyển khác với số lỗ do doanh nghiệp tự xác định thì số lỗ được chuyển xác định theo kết luận của cơ quan kiểm tra, thanh tra nhưng đảm bảo chuyển lỗ toàn bộ và liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ theo quy định.

Quá thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ, nếu số lỗ phát sinh chưa chuyển hết thì sẽ không được chuyển vào thu nhập của các năm tiếp sau.

5/5 - (5 bình chọn)

 
LƯU Ý: Nội dung bài viết trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung bài viết trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: info@hilaw.vn
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM
Để lại một bình luận

Địa chỉ email của bạn sẽ không được công khai.