Cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC

0

Các chủ thể có nhu cầu cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy được pháp luật quy định như thế nào? Sau đây, HILAW sẽ cụ thể hóa thủ tục này thông qua Luật Phòng cháy và chữa cháy 2001 và Nghị định 136/2020/NĐ-CP.

1. Đối tượng và nội dung được huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy

Theo Khoản 1, 2 Điều 33 Nghị định 136/2020/NĐ-CP quy định về đối tượng và nội dung được huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy như sau:

– Người có chức danh chỉ huy chữa cháy quy định tại khoản 2 Điều 37 Luật Phòng cháy và chữa cháy 2001;

– Thành viên đội dân phòng, đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở;

– Thành viên đội phòng cháy và chữa cháy chuyên ngành;

– Người làm việc trong môi trường có nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thường xuyên tiếp xúc với hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ;

– Người điều khiển phương tiện, người làm việc trên phương tiện giao thông cơ giới vận chuyển hành khách trên 29 chỗ ngồi và phương tiện giao thông cơ giới vận chuyển hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ;

– Người làm nhiệm vụ phòng cháy và chữa cháy tại các cơ sở thuộc danh mục quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định này;

– Thành viên đội, đơn vị phòng cháy và chữa cháy rừng.

Nội dung huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy:

– Kiến thức pháp luật, kiến thức về phòng cháy và chữa cháy phù hợp với từng đối tượng;

– Phương pháp tuyên truyền, xây dựng phong trào toàn dân tham gia phòng cháy và chữa cháy;

– Biện pháp phòng cháy; biện pháp, chiến thuật, kỹ thuật chữa cháy;

– Phương pháp xây dựng và thực tập phương án chữa cháy;

– Phương pháp bảo quản, sử dụng các phương tiện phòng cháy và chữa cháy;

– Phương pháp kiểm tra an toàn về phòng cháy và chữa cháy.

Hình minh họa. Cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC

2. Hồ sơ đề nghị cấp Chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy, chữa cháy

Theo Khoản 5 Điều 33 Nghị định 136/2020/NĐ-CP quy định hồ sơ đề nghị cấp Chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy, chữa cháy như sau

– Đối với cơ sở huấn luyện, hướng dẫn về nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy tổ chức huấn luyện: Văn bản đề nghị kiểm tra, cấp chứng nhận huấn luyện (Mẫu số PC21); kế hoạch, chương trình, nội dung huấn luyện; danh sách trích ngang lý lịch của người đã được huấn luyện;

– Đối với cơ quan, tổ chức, cơ sở đề nghị cơ quan Công an hoặc cơ sở huấn luyện, hướng dẫn về nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy tổ chức huấn luyện: Văn bản đề nghị huấn luyện, kiểm tra, cấp chứng nhận huấn luyện (Mẫu số PC22); danh sách trích ngang lý lịch của người đăng ký huấn luyện;

– Đối với cá nhân có nhu cầu được huấn luyện và cấp Chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy, chữa cháy: Văn bản đề nghị huấn luyện, kiểm tra, cấp chứng nhận huấn luyện (Mẫu số PC23).

Lưu ý: Hồ sơ đề nghị cấp đổi Chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy, chữa cháy trong trường hợp bị hư hỏng gồm văn bản đề nghị cấp đổi, cấp lại Chứng nhận huấn luyện (Mẫu số PC24) và Chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy, chữa cháy đã được cấp trước đó. (khoản 6 Điều 33 Nghị định 136/2020/NĐ-CP)

Hồ sơ đề nghị cấp lại Chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy, chữa cháy trong trường hợp bị mất: Văn bản đề nghị cấp đổi cấp lại Chứng nhận huấn luyện (Mẫu số PC24). (khoản 7 Điều 33 Nghị định 136/2020/NĐ-CP)

3. Thời hạn sử dụng của giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy

Theo Khoản 13 Điều 33 Nghị định 136/2020/NĐ-CP quy định thời hạn sử dụng của giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy như sau

– Có giá trị sử dụng trên phạm vi cả nước trong thời hạn 05 năm kể từ ngày cấp. Hết thời hạn này, phải huấn luyện lại để được cấp Chứng nhận mới.

4. Thẩm quyền cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy

Theo Khoản 13 Điều 33 Nghị định 136/2020/NĐ-CP thì thẩm quyền cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy như sau:

– Cục Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

– Phòng Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

– Công an cấp tỉnh, Công an cấp huyện

Đánh giá bài viết!

 
LƯU Ý: Nội dung bài viết trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung bài viết trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: info@hilaw.vn
CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM
Để lại bình luận

Đây là nơi để trao đổi ý kiến bài viết hoặc yêu cầu download tài liệu. 

Một số lưu ý:

- Địa chỉ email bạn cung cấp tại trường "Email của bạn" sẽ không được công khai. (Không khuyến khích để lại thông tin email tại trường "Bình luận của bạn")

- KHÔNG sử dụng ngôn từ thiếu văn hoá, khiêu dâm, đe dọa, lăng nhục hay xúc phạm cá nhân, đơn vị hay tổ chức khác hoặc bình luận mang tính chất spam.